5G là gì? Mạng 5G khác 4G thế nào, 5G ở Việt Nam 2026

Trả lời nhanh: 5G là thế hệ mạng di động thứ năm, nối tiếp 4G. Mạng 5G dùng công nghệ vô tuyến 5G NR theo chuẩn 3GPP, đáp ứng bộ yêu cầu IMT-2020 của Liên minh Viễn thông Quốc tế (ITU). So với 4G, 5G có băng thông lớn hơn, độ trễ thấp hơn và kết nối được nhiều thiết bị hơn.

Điểm chính

  • 5G phục vụ ba nhóm nhu cầu: eMBB (băng rộng tốc độ cao), URLLC (độ trễ thấp, tin cậy cao) và mMTC (kết nối hàng loạt cảm biến).
  • Có hai kiểu triển khai: 5G NSA dựa vào lõi mạng 4G, 5G SA có lõi 5G riêng. Network slicing chỉ dùng được trên 5G SA.
  • Năm 2024, Việt Nam đấu giá ba khối băng tần 5G cho Viettel, VNPT và MobiFone. Viettel khai trương 5G thương mại ngày 15/10/2024.
  • Đến cuối tháng 3/2026, 5G phủ 91,9% dân số, có hơn 22,4 triệu thuê bao và hơn 40.000 trạm phát sóng.
  • Theo WHO, chưa có tác hại sức khoẻ nào được chứng minh có quan hệ nhân quả với công nghệ không dây.
Mục lục
  1. 5G là gì?
  2. Ba nhóm dịch vụ của 5G: eMBB, URLLC và mMTC
  3. Mạng 5G hoạt động như thế nào?
  4. 5G khác 4G thế nào?
  5. 5G dùng những băng tần nào?
  6. 5G SA và 5G NSA khác nhau thế nào?
  7. 5G ở Việt Nam đến năm 2026: đã đi tới đâu?
  8. Doanh nghiệp ứng dụng 5G vào việc gì?
  9. Mạng 5G riêng (private 5G) cho nhà máy là gì?
  10. Sóng 5G có hại cho sức khoẻ không?
  11. Hạn chế và thách thức của 5G
  12. Sau 5G là gì: 5G-Advanced và 6G
  13. Doanh nghiệp nên bắt đầu với 5G như thế nào?
  14. Câu hỏi thường gặp

5G là gì?

5G (fifth generation) là thế hệ thứ năm của công nghệ mạng di động. 2G mang lại thoại và tin nhắn, 3G mở đường cho internet di động, 4G đưa video và ứng dụng lên điện thoại. 5G đi xa hơn: nó không chỉ phục vụ con người mà còn phục vụ máy móc, cảm biến, xe tự hành và dây chuyền sản xuất.

Khi nói “mạng 5G”, người ta thường gộp ba khái niệm. Bạn nên tách bạch để đọc tài liệu kỹ thuật cho đúng:

  • IMT-2020: bộ yêu cầu do ITU đặt ra cho thế hệ di động mới (tốc độ đỉnh, độ trễ, mật độ kết nối, độ tin cậy). Đây là “đề bài”.
  • 5G NR (New Radio): công nghệ vô tuyến do tổ chức chuẩn hoá 3GPP xây dựng. Đặc tả 5G NR kiểu “không độc lập” ra đời cuối năm 2017. Release 15, hoàn thiện năm 2018, là bộ chuẩn 5G đầy đủ đầu tiên. Đây là “lời giải” phổ biến nhất.
  • Lõi mạng 5G (5G Core, 5GC): “bộ não” phía sau trạm phát, lo xác thực thuê bao, định tuyến dữ liệu và chia lát mạng.

Hiểu đơn giản: điện thoại nối với trạm phát 5G (gNB) qua sóng vô tuyến, trạm nối về lõi mạng, rồi từ đó ra internet hoặc vào hệ thống nội bộ doanh nghiệp.

5G có phải là Wi-Fi 5 GHz không?

Không. “5G” là thế hệ mạng di động thứ năm, do nhà mạng vận hành trên băng tần được cấp phép. “5 GHz” trên bộ phát Wi-Fi là một dải tần số, chạy trên băng tần không cần cấp phép theo chuẩn IEEE 802.11. Hai thứ không thay thế nhau và thường được dùng song song.

Ba nhóm dịch vụ của 5G: eMBB, URLLC và mMTC

5G không chỉ nhắm tới “nhanh hơn”. ITU chia nhu cầu thành ba kịch bản sử dụng (usage scenario), mỗi kịch bản có mục tiêu riêng. Một mạng 5G có thể tối ưu cho kịch bản này mà chưa đáp ứng kịch bản kia.

eMBB Băng rộng di động nâng cao URLLC Siêu tin cậy, độ trễ thấp mMTC Kết nối máy số lượng lớn Mục tiêu ITU Đỉnh 20 Gbit/s tải xuống Trải nghiệm 100 Mbit/s Mục tiêu ITU Độ trễ 1 ms Tin cậy 99,999% Mục tiêu ITU 1 triệu thiết bị/km² Ví dụ Video 4K, VR/AR Internet cố định không dây Camera độ nét cao Ví dụ Điều khiển robot, AGV Tự động hoá lưới điện Giám sát từ xa thời gian thực Ví dụ Đồng hồ điện, nước Cảm biến nông nghiệp Theo dõi tài sản, pallet Cần băng thông Cần phản hồi tức thì Cần số lượng, tiết kiệm
Ba kịch bản sử dụng của 5G (IMT-2020). Con số là yêu cầu tối thiểu trong báo cáo ITU-R M.2410 (11/2017), không phải tốc độ bạn đo được ngoài đời.

Bảng dưới tóm tắt yêu cầu tối thiểu trong báo cáo ITU-R M.2410 (tháng 11/2017). ITU dùng các yêu cầu này để đánh giá một công nghệ có đạt chuẩn IMT-2020 hay không.

Chỉ tiêuYêu cầu tối thiểu IMT-2020Kịch bản
Tốc độ dữ liệu đỉnh20 Gbit/s tải xuống, 10 Gbit/s tải lêneMBB
Tốc độ người dùng trải nghiệm (đô thị dày đặc)100 Mbit/s tải xuống, 50 Mbit/s tải lêneMBB
Độ trễ mặt phẳng người dùng4 ms (eMBB), 1 ms (URLLC)eMBB, URLLC
Độ tin cậyTruyền thành công gói 32 byte trong 1 ms với xác suất 99,999%URLLC
Mật độ kết nối1.000.000 thiết bị/km²mMTC
Di độngTới 500 km/h (môi trường nông thôn, tốc độ cao)Chung

Đừng đọc nhầm con số: 20 Gbit/s là tốc độ đỉnh lý thuyết trong điều kiện lý tưởng, không phải tốc độ mỗi điện thoại nhận được. Độ trễ 1 ms là chỉ tiêu cho phần vô tuyến của URLLC. Độ trễ thực tế tới máy chủ trên internet còn cộng thêm đường truyền và xử lý.

  • eMBB (enhanced Mobile Broadband): thứ người dùng cảm nhận rõ nhất, như tải nhanh hơn, video độ phân giải cao, livestream ổn định nơi đông người. Với doanh nghiệp, eMBB mở ra internet cố định không dây (FWA) cho chi nhánh, công trường chưa kéo được cáp quang.
  • URLLC (Ultra-Reliable Low-Latency Communications): dành cho việc mà chậm vài chục mili giây hay rớt một gói tin là có hậu quả, như điều khiển robot, xe tự hành trong kho (AGV), bảo vệ lưới điện. URLLC cần lõi 5G SA, tài nguyên vô tuyến ưu tiên và thường cả máy chủ đặt gần hiện trường.
  • mMTC (massive Machine-Type Communications): hướng tới số lượng lớn cảm biến gửi ít dữ liệu, cần pin lâu và chi phí thấp: đồng hồ điện nước, cảm biến đất, thiết bị theo dõi container. Nhiều ứng dụng loại này hiện chạy bằng NB-IoT và LTE-M. Phần nền tảng có trong bài Internet vạn vật (IoT) là gì.

Mạng 5G hoạt động như thế nào?

Hiệu năng của 5G đến từ nhiều kỹ thuật cùng cải tiến, không từ một phát minh duy nhất:

  • Kênh rộng hơn: 5G dùng kênh rộng hàng chục tới hàng trăm MHz ở dải tần trung và cao. Kênh càng rộng, “đường ống” càng to.
  • Massive MIMO và beamforming: trạm phát dùng rất nhiều phần tử ăn-ten, truyền nhiều luồng dữ liệu cùng lúc và tập trung năng lượng về phía thiết bị đang dùng thay vì phát đều mọi hướng.
  • Khung truyền linh hoạt: 5G NR cho phép rút ngắn khe thời gian để giảm độ trễ cho URLLC.
  • Lõi mạng dạng phần mềm: lõi 5G chạy được trên hạ tầng đám mây, dễ tách chức năng và đặt gần người dùng. Xem thêm bài điện toán đám mây là gì.
  • Network slicing (chia lát mạng): trên cùng hạ tầng vật lý, nhà mạng tạo nhiều “mạng logic” với chất lượng khác nhau, ví dụ một lát cho camera nhà máy, một lát cho người dùng phổ thông.
  • Điện toán biên (MEC): đặt máy chủ xử lý ngay tại trạm hoặc nhà máy để dữ liệu không phải đi xa. Đây là mảnh ghép quyết định độ trễ thực tế, được giải thích trong bài edge computing là gì.

5G khác 4G thế nào?

Với doanh nghiệp, khác biệt không chỉ là tốc độ đo trên điện thoại mà nằm ở kiến trúc và khả năng cam kết chất lượng dịch vụ.

Tiêu chí4G (LTE)5G (NR)
Chuẩn ITUIMT-AdvancedIMT-2020
Mục tiêu thiết kếBăng rộng di động cho người dùngBa kịch bản: eMBB, URLLC, mMTC
Tốc độ đỉnh theo chuẩnThấp hơn nhiềuTối thiểu 20 Gbit/s tải xuống
Độ trễ vô tuyếnCao hơn đáng kểMục tiêu 4 ms (eMBB), 1 ms (URLLC)
Mật độ thiết bịKhông thiết kế cho hàng triệu cảm biến/km²1 triệu thiết bị/km²
Dải tầnChủ yếu dưới 3 GHz410 MHz tới 7,125 GHz (FR1) và 24,25–71 GHz (FR2)
Lõi mạngEPC5GC khi triển khai SA; NSA vẫn dùng EPC
Chia lát mạngKhông có sẵn trong thiết kếCó, trên 5G SA
Vùng phủ mỗi trạmRộng ở băng tần thấpHẹp hơn ở băng tần cao, cần nhiều trạm

5G dùng những băng tần nào?

Băng tần quyết định tốc độ, độ phủ và chi phí. 3GPP chia phổ tần 5G NR thành hai dải: FR1 từ 410 MHz tới 7.125 MHz (thường gọi chung là “sub-6 GHz”) và FR2 từ 24,25 GHz tới 71 GHz (sóng milimet, mmWave). Người làm mạng thường chia thành ba tầng:

TầngVí dụƯu điểmHạn chế
Băng thấp (dưới 1 GHz)700 MHz (n28)Phủ xa, xuyên tường tốtÍt phổ, tốc độ khiêm tốn
Băng trung (1–7 GHz)2,5 GHz (n41), 3,3–4,2 GHz (n77, n78)Cân bằng tốc độ và độ phủ, là “xương sống” 5G ở nhiều nướcCần nhiều trạm hơn băng thấp
Băng cao (mmWave)24,25–71 GHzKênh rất rộng, tốc độ rất caoTầm phủ ngắn, dễ bị tường, cây, người che

Theo thông tin đấu giá được báo chí đưa tin, để phủ cùng một diện tích, khối 2500–2600 MHz cần khoảng 100 trạm, còn khối 3700–3800 MHz hoặc 3800–3900 MHz cần gần 170 trạm. Băng tần càng cao, chi phí hạ tầng càng lớn.

Các khối băng tần 5G đã đấu giá ở Việt Nam trong 2024–2025 đều thuộc dải dưới 6 GHz: 700 MHz, 2,5 GHz và 3,7–3,9 GHz. Khi mua thiết bị 5G cho doanh nghiệp, hãy kiểm tra máy hỗ trợ các băng n28, n41, n77, n78. Nhãn “5G” trên hộp chưa đủ để biết máy dùng được mạng của nhà mạng bạn chọn.

5G SA và 5G NSA khác nhau thế nào?

5G NSA (không độc lập) 5G SA (độc lập) Lõi mạng 4G (EPC) Lõi mạng 5G (5GC) Trạm 4G (eNB) neo điều khiển Trạm 5G (gNB) chở dữ liệu Trạm 5G (gNB) điều khiển + dữ liệu Điện thoại 5G Điện thoại 5G Nhanh triển khai, dùng lại lõi 4G Mở khoá network slicing, độ trễ thấp Tín hiệu điều khiển Dữ liệu người dùng
Sơ đồ đơn giản hoá: ở 5G NSA, máy vẫn bám trạm 4G để điều khiển và đi qua lõi 4G; ở 5G SA, mọi thứ chạy trên trạm 5G và lõi 5G.
Tiêu chí5G NSA (Non-Standalone)5G SA (Standalone)
Lõi mạngLõi 4G (EPC)Lõi 5G (5GC)
Cần mạng 4G đi kèmCó, trạm 4G neo phần điều khiểnKhông
Tốc độ tải xuốngCao, nhờ trạm 5G chở dữ liệuCao
Độ trễ thấp kiểu URLLCHạn chếCó thể đạt khi thiết kế đúng
Chia lát mạngKhôngCó
Phù hợpGiai đoạn đầu, phủ nhanh cho người dùng phổ thôngNhà máy, dịch vụ cần cam kết chất lượng

Biểu tượng “5G” trên điện thoại không cho biết bạn đang dùng SA hay NSA. Khi làm dự án công nghiệp với nhà mạng, hãy hỏi rõ dịch vụ có chạy trên lõi 5G SA không, có lát mạng riêng không, và cam kết chất lượng (SLA) ghi những chỉ số nào. Theo VTV (7/2025), lãnh đạo Ericsson Việt Nam cũng cho rằng cần 5G SA để khai thác hết tiềm năng 5G.

5G ở Việt Nam đến năm 2026: đã đi tới đâu?

Đấu giá băng tần 5G năm 2024

KhốiDải tầnNgày đấu giáDoanh nghiệp trúngGiá trúng
B12500–2600 MHz08/03/2024Viettel7.533 tỷ đồng
C23700–3800 MHz19/03/2024VNPT2.581 tỷ đồng
C33800–3900 MHz09/07/2024 (đấu giá lại)MobiFoneGần 2.582 tỷ đồng
  • Khối C3 không đấu giá được trong tháng 3/2024 vì không có doanh nghiệp đủ điều kiện, nên được đấu giá lại với giá khởi điểm bằng giá trúng khối C2.
  • Cả ba khối có thời hạn sử dụng 15 năm. Theo báo chí đưa tin, doanh nghiệp trúng phải cung cấp dịch vụ trong 12 tháng kể từ khi được cấp phép và có tối thiểu 3.000 trạm 5G sau hai năm. Chậm tiến độ có thể bị đình chỉ 50% độ rộng băng tần trong 2 tháng, thậm chí bị thu hồi.
  • Theo VnEconomy, trước tháng 3/2024, tổng băng tần IMT đã cấp là 340 MHz, xếp thứ 9/10 nước Đông Nam Á. Đợt đấu giá bổ sung 200 MHz, nâng tổng lên 540 MHz, xếp thứ 6/10.

Băng 700 MHz sau đó tiếp tục được đấu giá cho 4G và 5G. Theo Tuổi Trẻ, Viettel trúng khối B2-B2′ (713–723 MHz và 768–778 MHz) trong phiên đấu giá lại ngày 20/5/2025. Băng 700 MHz giúp phủ rộng và vào sâu trong nhà, bổ sung cho băng tần trung.

Thương mại hoá và độ phủ

Thời điểmMốcNguồn đưa tin
15/10/2024Viettel khai trương 5G thương mại đầu tiên tại Việt Nam, với hơn 6.500 trạmVietTimes
Cuối 2024VinaPhone mời thuê bao trải nghiệm 5G, kế hoạch trên 3.000 trạm trong năm; MobiFone chuẩn bị cho thuê bao trải nghiệmVietTimes
7/2025Ba nhà mạng có khoảng 11.000 trạm 5G, bằng 7,7% số trạm 4GVTV
2/2026Gần 40.000 trạm 5G, phủ khoảng 90% dân số; riêng Viettel lắp 23.500 trạm trong năm 2025, tổng hơn 30.000 trạmSố liệu Cục Viễn thông (Bộ Khoa học và Công nghệ)
Cuối 3/2026Phủ 91,9% dân số, hơn 22,4 triệu thuê bao, hơn 40.000 trạmVnEconomy (23/04/2026)

Theo VnEconomy, trọng tâm của cơ quan quản lý đang chuyển từ mở rộng vùng phủ sang khai thác hiệu quả đầu tư. Hướng ưu tiên gồm ứng dụng trong công nghiệp, y tế, giao thông và nông nghiệp thông minh, mạng 5G dùng riêng cho khu công nghệ cao và khu công nghiệp, chia lát mạng, và kết hợp 5G với đám mây, AI, điện toán biên.

Lưu ý khi đọc số liệu: “phủ 91,9% dân số” không có nghĩa mọi tầng hầm, nhà xưởng đều có 5G mạnh. Viettel, chẳng hạn, nêu mức phủ 90% ngoài trời và 70% trong nhà. Doanh nghiệp nên đo sóng tại đúng vị trí cần dùng trước khi quyết định.

Doanh nghiệp ứng dụng 5G vào việc gì?

Với cá nhân, 5G chủ yếu là “mạng nhanh hơn”. Với doanh nghiệp, giá trị nằm ở những việc trước đây phải kéo cáp hoặc làm không được.

Lĩnh vựcỨng dụngKịch bảnĐiều kiện để hiệu quả
Sản xuấtCamera AI kiểm tra lỗi, AGV và robot di động, thu thập dữ liệu máyeMBB, URLLC5G SA, xử lý tại biên, tích hợp hệ thống điều khiển
Kho vận, cảngTheo dõi xe nâng, cẩu điều khiển từ xa, đọc mã containerURLLC, mMTCPhủ ngoài trời diện rộng, độ tin cậy cao
Bán lẻInternet dự phòng cho cửa hàng, điểm bán tạm thời, cameraeMBBGói cước doanh nghiệp, thiết bị FWA
Năng lượngĐồng hồ thông minh, giám sát trạm biến ápmMTC, URLLCBảo mật thiết bị, quản lý số lượng lớn SIM
Y tếTruyền hình ảnh độ phân giải cao, xe cấp cứu kết nốieMBBBảo vệ dữ liệu sức khoẻ, đường truyền dự phòng

Trong nhà máy, 5G thường là một mảnh của bài toán sản xuất thông minh. Ứng dụng điển hình là gắn cảm biến rung, nhiệt lên máy để dự đoán hỏng hóc trước khi xảy ra.

Mạng 5G riêng (private 5G) cho nhà máy là gì?

Mạng 5G riêng (private 5G, còn gọi là mạng 5G dùng riêng) là mạng 5G chỉ phục vụ một tổ chức trong một khu vực xác định như nhà máy, cảng, mỏ, bệnh viện. Thiết bị của doanh nghiệp được ưu tiên tài nguyên, và dữ liệu sản xuất có thể không cần đi ra internet công cộng.

Mô hìnhMô tảƯu điểmHạn chế
Mạng riêng độc lậpTrạm phát và lõi 5G đặt tại cơ sởKiểm soát cao nhất, độ trễ thấpChi phí, năng lực vận hành cao; cần băng tần phù hợp theo quy định
LaiDùng chung trạm phát với nhà mạng; phần xử lý dữ liệu người dùng (UPF) đặt tại nhà máyDữ liệu đi đường ngắn, chi phí vừa phảiPhụ thuộc nhà mạng phần vô tuyến và điều khiển
Lát mạng trên mạng công cộngNhà mạng cấp một lát mạng có cam kết chất lượng trên 5G SATriển khai nhanh, nhiều địa điểmKiểm soát ít hơn, phụ thuộc vùng phủ và SLA

Ví dụ tại Việt Nam: tháng 7/2023, Viettel công bố thử nghiệm thành công mạng 5G dùng riêng tại nhà máy linh kiện điện tử của Pegatron ở Hải Phòng. Giai đoạn đầu có năm ứng dụng, gồm cuộc gọi video tăng cường thực tế ảo (AR), dây chuyền lắp ráp, quản lý kiểm thử sản phẩm và giám sát sản xuất. Theo Thời báo Tài chính Việt Nam (10/2023), thử nghiệm đạt độ phủ 99% và độ trễ dưới 1 ms trên diện tích tới 250.000 m². Đây là số liệu do nhà cung cấp công bố, không phải kiểm định độc lập.

Khi nào nên chọn 5G riêng thay vì Wi-Fi?

Tình huốngWi-Fi (Wi-Fi 6/6E/7)5G riêng
Văn phòng, laptop, thiết bị cố địnhThường đủ và rẻ hơnÍt khi cần
Thiết bị di chuyển liên tục (AGV, xe nâng)Dễ rớt khi chuyển điểm phát nếu thiết kế chưa tốtChuyển vùng mượt hơn
Ngoài trời diện rộng (cảng, bãi, mỏ)Cần rất nhiều điểm phátÍt trạm hơn, phủ xa hơn
Cần cam kết độ trễ, độ tin cậyKhó đảm bảo khi nhiễu, đông thiết bịCó cơ chế ưu tiên và phân lát
Đội IT nhỏ, ngân sách hạn chếDễ tự vận hànhNên thuê dịch vụ quản lý từ nhà mạng

Hai công nghệ thường bổ sung cho nhau, không loại trừ nhau.

Về bảo mật, mạng 5G riêng nối thẳng vào hệ thống điều khiển sản xuất nên cần được bảo vệ như hạ tầng trọng yếu: quản lý chặt SIM hoặc eSIM, tách mạng sản xuất (OT) khỏi mạng văn phòng (IT), ghi nhật ký truy cập, cập nhật phần mềm và ghi rõ trách nhiệm bảo mật với nhà mạng trong hợp đồng. Nguyên tắc nền tảng có trong bài an ninh mạng là gì.

Sóng 5G có hại cho sức khoẻ không?

Dưới đây là quan điểm của các tổ chức chuyên môn, đúng phạm vi họ đã công bố:

  • Tổ chức Y tế Thế giới (WHO): trong trang hỏi đáp về mạng 5G và sức khoẻ (ngày 27/02/2020), WHO cho biết sau rất nhiều nghiên cứu, chưa có tác hại sức khoẻ nào được xác định có quan hệ nhân quả với phơi nhiễm công nghệ không dây. WHO cũng lưu ý mới có ít nghiên cứu ở các dải tần mà 5G sẽ dùng.
  • Cơ chế tác động: theo WHO, cơ chế chính là làm nóng mô. Ở mức phơi nhiễm hiện nay, nhiệt độ cơ thể tăng không đáng kể.
  • Giới hạn phơi nhiễm: WHO dẫn hướng dẫn của Uỷ ban Quốc tế về Bảo vệ Bức xạ Không ion hoá (ICNIRP) và của IEEE qua Uỷ ban Quốc tế về An toàn Điện từ (ICES). Các hướng dẫn này áp dụng cho tần số tới 300 GHz, bao trùm dải 5G, và không phụ thuộc công nghệ.
  • Phân loại của IARC: ngày 31/05/2011, Cơ quan Nghiên cứu Ung thư Quốc tế (IARC, thuộc WHO) xếp trường điện từ tần số vô tuyến vào nhóm 2B, “có thể gây ung thư cho người”, dựa trên bằng chứng hạn chế về liên hệ giữa dùng điện thoại không dây với u thần kinh đệm và u dây thần kinh thính giác. Phân loại này áp dụng cho sóng vô tuyến nói chung, không riêng 5G. Nhóm 2B nghĩa là bằng chứng còn hạn chế, không phải đã chứng minh gây ung thư.

Tóm lại, khi thiết bị và trạm phát tuân thủ giới hạn phơi nhiễm, các cơ quan chuyên môn chưa thấy bằng chứng 5G gây hại. Nghiên cứu vẫn tiếp tục, nhất là ở dải tần cao.

Hạn chế và thách thức của 5G

  • Chi phí hạ tầng lớn: băng trung và cao cần nhiều trạm hơn, trong khi doanh thu từ người dùng phổ thông không tăng tương ứng.
  • Phủ sóng trong nhà: sóng tần số cao suy hao mạnh qua tường, kính; nhà xưởng mái tôn, tầng hầm thường cần trạm phủ trong nhà riêng.
  • Chuyển sang SA cần thời gian: lợi ích như chia lát mạng, URLLC chỉ đến khi có lõi 5G SA và thiết bị phù hợp.
  • An ninh và nhân lực: theo Chủ tịch Hội Vô tuyến Điện tử Việt Nam (VnEconomy, 4/2026), ba thách thức lớn là vốn đầu tư hạ tầng, an ninh mạng và nhân lực chất lượng cao.

Sau 5G là gì: 5G-Advanced và 6G

Theo 3GPP, từ Release 18 trở đi, các cải tiến mang nhãn 5G-Advanced, với các hướng như ứng dụng AI/ML vào mạng vô tuyến và tích hợp sâu hơn truy nhập vệ tinh (NTN). Đây là bước nâng cấp trên nền 5G, không phải thế hệ mới.

Ở Việt Nam, theo báo chí đưa tin tháng 4/2026, Viettel đặt lộ trình thương mại hoá 5G-Advanced (5.5G) từ năm 2027, thử nghiệm tiền thương mại 6G năm 2028 và cung cấp 6G thương mại năm 2029. Đây là kế hoạch, mốc thực tế có thể thay đổi.

Doanh nghiệp nên bắt đầu với 5G như thế nào?

  1. Bắt đầu từ bài toán. Liệt kê vấn đề kết nối đang gây thiệt hại (rớt Wi-Fi, chưa kéo được cáp, không thu được dữ liệu máy) và ghi chỉ số hiện tại như thời gian dừng, số lần mất kết nối.
  2. Xác định kịch bản. Bạn cần băng thông (eMBB), phản hồi tức thì (URLLC) hay nhiều cảm biến (mMTC)? Câu trả lời quyết định dùng 5G công cộng, lát mạng hay mạng riêng.
  3. Khảo sát sóng tại hiện trường, cả trong nhà lẫn ngoài trời, ở đúng vị trí đặt thiết bị.
  4. Thí điểm nhỏ có chỉ số rõ ràng. Chọn một khu vực, một nhóm thiết bị, chạy vài tuần rồi so với phương án cũ.
  5. Đàm phán SLA. Hỏi rõ SA hay NSA, cam kết độ trễ, độ sẵn sàng, thời gian khắc phục sự cố, nơi lưu dữ liệu và trách nhiệm bảo mật.
  6. Tính tổng chi phí sở hữu, gồm thiết bị đầu cuối có module 5G, cước hoặc phí thuê mạng, nhân sự vận hành và nâng cấp.

Câu hỏi thường gặp

5G nhanh hơn 4G bao nhiêu lần?

Không có con số cố định. Chuẩn IMT-2020 yêu cầu tốc độ đỉnh tối thiểu 20 Gbit/s tải xuống, nhưng đó là mức lý thuyết. Tốc độ thực tế phụ thuộc băng tần, số người dùng, khoảng cách tới trạm và thiết bị. Cách chính xác nhất là đo tại nơi bạn thường dùng, vào nhiều khung giờ.

Điện thoại 4G có dùng được mạng 5G không?

Không. Máy phải có modem 5G và hỗ trợ đúng băng tần của nhà mạng. Điện thoại 4G vẫn dùng mạng 4G bình thường, kể cả nơi có sóng 5G.

Dùng 5G có tốn pin hơn 4G không?

Có thể, nhất là khi máy ở chế độ NSA phải giữ kết nối cả 4G và 5G, hoặc ở vùng sóng yếu phải chuyển đổi liên tục. Nhiều máy có chế độ 5G tự động, chỉ bật 5G khi cần.

5G ở Việt Nam do những nhà mạng nào cung cấp?

Ba doanh nghiệp trúng đấu giá băng tần 5G năm 2024 là Viettel, VNPT (VinaPhone) và MobiFone. Viettel khai trương 5G thương mại đầu tiên ngày 15/10/2024. Điều kiện về SIM và gói cước thay đổi theo thời điểm, bạn nên tra trên kênh chính thức của nhà mạng.

Ở gần trạm phát 5G có nguy hiểm không?

Theo WHO, chưa có tác hại sức khoẻ nào được chứng minh có quan hệ nhân quả với công nghệ không dây khi phơi nhiễm nằm trong giới hạn của các hướng dẫn quốc tế như ICNIRP. Nếu lo ngại về một trạm cụ thể, bạn có thể đề nghị nhà mạng hoặc cơ quan quản lý địa phương cung cấp thông tin đo kiểm.